luật sư cố vấn doanh nghiệp

Tư vấn thành lập doanh nghiệp

Tư vấn sở hữu trí tuệ, bản quyền

Tư vấn kế toán thuế

Tư vấn mã số mã vạch, Tiêu chuẩn chất lượng

Tư vấn lao động, bảo hiểm xã hội

Thay đổi đăng ký kinh doanh
    Thứ hai, Ngày 30/03/2020  
Hotline: Hãng Luật Anh Bằng: TVPL- 0913 092 912
Dịch vụ
Luật sư cố vấn doanh nghiệp
Tư vấn Thành lập doanh nghiệp
Tư vấn Thay đổi ĐKKD
Tư vấn Sở hữu trí tuệ
Tư vấn tài chính - kế toán
Tư vấn đầu tư
Tư vấn luật đất đai
Tư vấn lao động - bảo hiểm
Tranh tụng
Dịch vụ pháp lý khác
HỖ TRỢ Online


Album

 
Home > HỎI - ĐÁP PHÁP LUẬT >
 Đất nằm trong Quy hoạch có được chuyển nhượng không ? Đất nằm trong Quy hoạch có được chuyển nhượng không ? , Hãng luật Anh Bằng

ĐẤT NẰM TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG KHÔNG ?

( ? ) Thưa Luật sư, Tôi có 1 mảnh đất diện tích 80m2 ở ngoại thành Hà Nội. Năm 2015, có thông báo mảnh đất của tôi nằm trong quy hoạch của Thành phố để thực hiện dự án xây dựng khu sản xuất tập trung. Hiện nay, vì lý do cá nhân nên tôi muốn chuyển nhượng mảnh đất đó cho 1 người khác, vậy xin Luật sư hãy tư vấn giúp tôi, mảnh đất đó tôi có thể chuyển nhượng được không, pháp luật có cấm không ? (Vũ Tuấn Anh - Hà Nội).

( ! ) Trả lời:

Thưa anh, để giải đáp những băn khoăn của anh, chúng tôi xin trả lời anh như sau:

Hiện nay theo quy định của pháp luật thì đối với đất đã có quy hoạch thì thực hiện như sau:

--) Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất.

Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.... ... ...

Như vậy nếu đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người chủ mảnh đất không thể thực hiện được việc chuyển nhượng được. Còn nếu như chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật trong đó có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Do đó, trong trường hợp này anh phải xem đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện chưa, từ đó có thể thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình theo đúng quy định của mình về pháp luật đất đai.

Cũng theo quy định của pháp luật nếu như quy hoạch không được thực hiện thì theo quy định như sau " Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này.".

Vì vậy sau 3 năm mà chưa có quyết định thu hồi hoặc đất chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do anh cung cấp. Mục đích mang tính chất tham khảo. Để được tư vấn chuyên sâu, anh vui lòng liên hệ và/hoặc gửi yêu cầu, hồ sơ vào email cho chúng tôi.

Chúc anh thành công.

==============================

HÃNG LUẬT ANH BẰNG | ANH BANG LAW. Since 2007

 Thương hiệu mạnh về Luật sư Tư vấn pháp luật Đất đai tại Hà Nội

VPGD: P.1503, tòa nhà HH, phố Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Dây nói: 0243.7.673.930 - 0243.7.675.594 - Fax: 0243.7.675.594

Dây nói: 0913 092 912 - Trưởng Hãng Luật - Luật sư, Ths Minh Bằng

Web: anhbanglaw.com - luatsucovandoanhnghiep.vn

 E: luatsuanhbang@gmail.com - hangluatanhbang@gmail.com

HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT SHTT TRỰC TUYẾN 0982 69 29 12

 =============================



    Các Tin khác
  + Hãng Luật Anh Bằng - Giải đáp pháp luật về Ly hôn, đơn phương Ly hôn. (30/03/2020)
  + Quy định về Thế chấp, Cầm cố tài sản, Đăng ký giao dịch đảm bảo. (28/03/2020)
  + Như thế nào được coi là Phòng vệ chính đáng ? (13/03/2020)
  + Quy định về chế độ Tài sản chung, Tài sản riêng của Vợ chồng. (28/02/2020)
  + Điều kiện, Hồ sơ, trình tự, thủ tục xin Giấy phép kinh doanh Dịch vụ Lữ hành ? (12/02/2020)
  + Hành vi đánh bạc, Tổ chức đánh bạc - Trách nhiệm Hình sự ? (03/02/2020)
  + Thủ tục nhập, tách hộ khẩu khi đăng ký kết hôn (31/01/2020)
  + Thủ tục mang thai hộ vì mục đích nhân đạo (31/01/2020)
  + Tư vấn thủ tục đầu tư vào các khu công nghiệp (31/01/2020)
  + Tư vấn thủ tục thay đổi, điều chỉnh nội dung trong sổ hộ khẩu (31/01/2020)
  + Thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai tại tòa án - Hãng Luật Anh Bằng (31/01/2020)
  + Quyền mở lối đi qua bất động sản liền kề khi nhà đất bị bao vây không có lối đi. (31/01/2020)
  + Quy định mới về đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài | Hãng Luật Anh Bằng (31/01/2020)
  + Thủ tục xin cấp Thẻ tạm trú cho người nước ngoài. (31/01/2020)
  + Tặng cho Đất đai, Nhà ở có phải chịu Thuế thu nhập cá nhân và trước bạ không ? (31/01/2020)
  + Cùng đứng tên Trong Sổ đỏ khi chưa đăng ký kết hôn được không ? (31/01/2020)
  + Tìm hiểu quy định của Pháp luật về Tài sản chung của Vợ chồng ? (31/01/2020)
  + Quy định về điều kiện, hồ sơ, thủ tục Chia Tách thửa đất | Hãng Luật Anh Bằng (31/01/2020)
  + Luật sư nổi tiếng, Giỏi,danh tiếng về Đất đai, Dân sự, Hôn nhân gia định tại Hà Nội (31/01/2020)
  + Quy định mới của Luật Hôn nhân Gia đình 2014 (31/01/2020)
 
Tin tức, sự kiện
Hãng Luật Anh Bằng - Địa chỉ Luật sư, Văn phòng Luật sư tin cậy tại Hà Nội. Hãng Luật Anh Bằng - Địa chỉ Luật sư, Văn phòng Luật sư tin cậy tại Hà Nội.
LUẬT SƯ TƯ VẤN ĐẤT ĐAI, NHÀ Ở, HÔN NHÂN, TRANH CHẤP, KIỆN TỤNG QUA ĐIỆN THOẠI 0982 69 29 12 LUẬT SƯ TƯ VẤN ĐẤT ĐAI, NHÀ Ở, HÔN NHÂN, TRANH CHẤP, KIỆN TỤNG QUA ĐIỆN THOẠI 0982 69 29 12
Cung chúc Tân Xuân - Xuân Canh Tý * Sức khỏe * Hạnh phúc * Thành công * Thắng lợi ! Cung chúc Tân Xuân - Xuân Canh Tý * Sức khỏe * Hạnh phúc * Thành công * Thắng lợi !
Hãng Luật Anh Bằng - Quy định về trình tự, thủ tục thực hiện quyền Khiếu nại của công dân. Hãng Luật Anh Bằng - Quy định về trình tự, thủ tục thực hiện quyền Khiếu nại của công dân.
Tìm Luật sư giỏi, tín nhiệm, danh tiếng tại Hà Nội. Hãng Luật Anh Bằng. Tìm Luật sư giỏi, tín nhiệm, danh tiếng tại Hà Nội. Hãng Luật Anh Bằng.
Giá trị cốt lõi Doanh nghiệp - Quyền Sở hữu trí tuệ. Giá trị cốt lõi Doanh nghiệp - Quyền Sở hữu trí tuệ.
Luật sư giỏi, chuyên lo về Đơn thư Khiếu, Kiện, tranh tụng, đại diện biện hộ, bảo vệ. Luật sư giỏi, chuyên lo về Đơn thư Khiếu, Kiện, tranh tụng, đại diện biện hộ, bảo vệ.
Quy định của pháp luật về Điều kiện được Bảo hộ đối với Nhãn hiệu. Quy định của pháp luật về Điều kiện được Bảo hộ đối với Nhãn hiệu.
Gói dich vụ O đồng Tư vấn về Sở hữu trí tuệ tại Hãng Luật Anh Bằng. Gói dich vụ O đồng Tư vấn về Sở hữu trí tuệ tại Hãng Luật Anh Bằng.
Dịch vụ Quyết toán Thuế chuyên nghiệp, hàng đầu tại Hà Nội. Dịch vụ Quyết toán Thuế chuyên nghiệp, hàng đầu tại Hà Nội.
Văn bản pháp luật mới

Tờ khai lệ phí trước bạ nhà đất
Tờ kê khai thuế nhà đầu tư nước ngoài
Mẫu thông báo nộp bổ sung thuế
Mẫu giấy xác nhận (song ngữ) thuế thu nhập đã nộp tại Việt Nam
Thỏa thuận mang thai hộ vì mục đích nhân đạo
ĐÔI TÁC
Thống kê truy cập
Số người online: 21
Total: 2762979

mine stamp
điểm mạnh thuận lợi sử dụng: không còn phải may tem cho quần áo, tự tạo tem theo đậm chất cá tính của mình Nhanh chóng: chỉ việc 1 cái đóng dấu Vật liệu: Đóng dấu trên mọi loại vật tư như vải, kính, giấy... Độ bền: Sử dụng được 10000 lần An toàn: Chất lượng châu âu thông tin về dòng sản phẩm con dấu thông minh
Xuất sư Mỹ mã sản phẩm minestamp06 Độ tuổi bảo đảm đảm bảo an toàn với đa số độ tuổi chứng từ ISO, EU.. Số lần đóng dấu 10000 Tại Sao lại nên sử dụng MineStamp (con dấu thông minh) Mine stamp hay còn được gọi với khá nhiều tên không giống nhau như tem của mình, con dấu của họ nhưng Quý Dương shop gọi là tên gọi con dấu mưu trí, tên được không ít khách hàng gọi nhất. sản phẩm được sáng chế bới người nữ giới người mỹ tên là Joney. Khi bà cai quản xưởng may nhưng rất mất công cho công việc đóng logo, tên loại sản phẩm vào quần áo mà mình chế tạo ra. Bà đã nghiên cứu và phân tích tìm tòi & cho ra mặt hàng mới toanh là Mine Stamp - Thật vậy việc sử dụng con dấu lanh lợi tiết kiêm cho Joney các tháng từ 1000 đến 3000 $ cho tiền tem,tiền vài may tem & nhân công. - loại sản phẩm được một Doanh Nghiệp Mỹ cài tiến và chế tạo hàng loại với nhiều ưu điểm hơn con dấu của Joney như Mục in không thể bị chói qua mỗi lần giặt, mẫu sản phẩm in không mùi, không ô nhiễm, thân mật với môi trường thiên nhiên. Đồ bền tăng từ 200 lần lên 1000 lần & 10000 lần sử dụng - ngoài các loại sản phẩm con được sử dụng trên giấy tờ, vở, sách.. Mua mine stamp ( Con dấu thông minh) chỗ nào Lúc Này Quý Dương cửa hàng đang nhập khẩu và phân phối liên đới dòng sản phẩm Mine Stamp tại Nước Nhà. mẫu sản phẩm được xuất kho với giá 490.000 một số Tấm hình & chứng từ chất lượng đạt chuẩn âu lục của sản phẩm

 

 

HÃNG LUẬT ANH BẰNG

Địa chỉ: P905, tòa nhà CT4-5, ngõ 6, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, HN

Hotline TVPL: 0913 092 912

Dây nói: 0243.7.675.594 | Fax: 37.675.594

Điện thoại: 0243.7.675.594 - 0982 6929 12

Email : luatsuanhbang@gmail.com

  Copyright © ANHBANGLAW 2010

 ĐƯỜNG DÂY NÓNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT:  0913 092 912 - 0982 69 29 12

Google + Hon Nguyễn