luật sư cố vấn doanh nghiệp

Tư vấn thành lập doanh nghiệp

Tư vấn sở hữu trí tuệ, bản quyền

Tư vấn kế toán thuế

Tư vấn mã số mã vạch, Tiêu chuẩn chất lượng

Tư vấn lao động, bảo hiểm xã hội

Thay đổi đăng ký kinh doanh
    Thứ sáu, Ngày 21/01/2022  
Hotline: Hãng Luật Anh Bằng: TVPL- 0913 092 912
Dịch vụ
Luật sư cố vấn doanh nghiệp
Tư vấn Thành lập doanh nghiệp
Tư vấn Thay đổi ĐKKD
Tư vấn Sở hữu trí tuệ
Tư vấn tài chính - kế toán
Tư vấn đầu tư
Tư vấn luật đất đai
Tư vấn lao động - bảo hiểm
Tranh tụng
Dịch vụ pháp lý khác
HỖ TRỢ Online


Album

 
Home > HỎI - ĐÁP PHÁP LUẬT >
 Chưa đăng ký kết hôn có thể đứng tên mua căn hộ chung cư được không ? Chưa đăng ký kết hôn có thể đứng tên mua căn hộ chung cư được không ? , Hãng luật Anh Bằng

CHƯA ĐĂNG KÝ KẾT HÔN CÓ THỂ CÙNG ĐỨNG TÊN KHI MUA CĂN HỘ CHUNG CƯ ĐƯỢC KHÔNG ?

Thưa luật sư.

Tôi và bạn trai  ký hợp đồng mua căn hộ chung cư của chủ đầu tư tại Hà Nội. Khi ký hợp đồng chỉ đứng tên bạn trai tôi và chủ đầu tư  đã hứa hẹn khi hoàn thiện sẽ đứng tên cả 2 trên Giấy chứng nhận quyền sơ hữu nhà ở nhưng sau khi ký hợp đồng chủ đầu tư lại từ chối việc đứng tên tài sản của 2 người.  Hiện dự án chưa hoàn thành và cũng chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Tôi muốn nhận được tư vấn từ Luật sư, tôi và bạn trai chưa kết hôn thì có thể đứng tên căn hộ trên và cần phải làm những thủ tục gì?

(Khúc Minh Anh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn:

Rất cảm ơn chị đã tin tưởng Hãng Luật Anh Bằng. Đối với trường hợp của chị chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 98 Luật đất đai năm 2013.

Điều 98. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

Như vậy, theo quy định tại  khoản 2 Điều 98 thì chị và bạn trai không bắt buộc phải là vợ chồng mới có thể đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Trường hợp này tài sản là căn hộ chung cư sẽ được xác định là tài sản chung theo phần.

Tuy nhiên, trong hợp đồng mua bán đã ký chỉ có tên của bạn trai chị. Để giải quyết vấn đề cả hai cùng đứng tên trên hợp đồng thì anh chị nên thỏa thuận với chủ đầu tư yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng đã chứng nhận cho hợp đồng mua bán trước đó tiến hành việc lập văn bản hủy bỏ hợp đồng và công chứng văn bản thỏa thuận về việc hủy bỏ hợp đồng trên. Sau đó lập hợp đồng mới đứng tên anh chị để khi hoàn thành sẽ được Cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở đứng tên cả 2.

Trong trường hợp anh chị không thể thỏa thuận với chủ đầu tư về việc hủy và lập hợp đồng mới đứng tên cả 2 thì anh chị có thể làm hợp đồng thỏa thuận về việc hai bên góp tiền mua căn hộ chung cư và thỏa thuận người đứng tên trên hợp đồng mua bán. Văn bản thỏa thuận này buộc phải đi đăng ký tại phòng công chứng vì đây là trường hợp bắt buộc do liên quan đến giao dịch bất động sản. Nếu có rủi ro xảy ra thì văn bản thỏa thuận này sẽ là bằng chứng đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của chị.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà chị đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng cung cấp.

Ý kiến tư vấn có giá trị tham khảo *

Trân trọng!

Chúc anh chị hạnh phúc và thành công!


HÃNG LUẬT ANH BẰNG |  ANH BANG LAW. Since 2007

VPGD: P905, tòa nhà CT 4.5, Ngõ 6, phố Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội

Dây nói: 0243 7673 930 - 0243.7.675.594 - Fax: 0243 7675 594

Hotline: 0913 092 912 * 0982692912 - Luật sư  Bằng - Trưởng Hãng Luật

Email:luatsuanhbang@gmail.com  | Web: hangluatanhbang.vn


         



    Các Tin khác
  + Hồ sơ, trình tự thủ tục giải quyết yêu cầu Bồi thường Nhà nước ?. Hãng Luật Anh Bằng. (04/09/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Quy định về cấp dưỡng khi Ly hôn ? (31/08/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Phạm vi trách nhiệm Bồi thường của Nhà nước ? (31/08/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Thủ tục nhân nuôi con nuôi ? (26/08/2021)
  + Yếu tố Lỗi khi xét chia tài sản chung trong vụ án ly hôn ? (26/08/2021)
  + Dùng vũ lực đánh ghen có vi phạm pháp luật không ? (22/08/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Quy định về ủy quyền, vượt quá phạm vi ủy quyền. (15/08/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Thế nào là Cho vay nặng lãi - Chế tài xử lý ? (06/08/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Vức bỏ con mới để - Trách nhiệm hình sự ? (05/08/2021)
  + Vi phạm quy định ứng xử, xác phạm danh dự, nhân phẩm người khác trên mạng xã hội - Chế tài xử lý. (05/08/2021)
  + Quy định về xóa án tích (07/06/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Trình tự, Thủ tục Đơn phương Ly hôn. (05/06/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng. Tội đánh bạc, gá bạc - Trách nhiệm pháp lý ? (05/06/2021)
  + Tranh chấp đất đai có bắt buộc phải Hòa giải tại UBND cấp xã không ? (05/06/2021)
  + Chưa đăng ký kết hôn, có làm được Giấy khai sinh cho con mang họ bố không ? (05/06/2021)
  + Tội phạm là gì ? Hành vi như thế nào bị coi là tội phạm hình sự ? (05/06/2021)
  + Bố mẹ chồng cắt đất cho sau khi kết hôn, có được coi là tài sản chung của vợ chồng không ? (05/06/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng - Quy định về xóa án tích, Thủ tục xác nhận xóa án tích. (05/06/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng - Quy định về Thời hiệu Khởi kiện. (05/06/2021)
  + Hãng Luật Anh Bằng - Như thế nào là sống chung như vợ chồng ? (05/06/2021)
 
Tin tức, sự kiện
Hãng luật Anh Bằng. Địa chỉ Luật sư chuyên về Khiếu Kiện lĩnh vực Đất đai, Nhà ở Hãng luật Anh Bằng. Địa chỉ Luật sư chuyên về Khiếu Kiện lĩnh vực Đất đai, Nhà ở
Tìm Luật sư Giỏi, Uy tín, Danh tiếng, Tin cậy tại Hà Nội - Hãng Luật Anh Bằng. Tìm Luật sư Giỏi, Uy tín, Danh tiếng, Tin cậy tại Hà Nội - Hãng Luật Anh Bằng.
Hãng Luật Anh Bằng - Các dịch vụ Pháp lý tin cậy, chuẩn mực. Hãng Luật Anh Bằng - Các dịch vụ Pháp lý tin cậy, chuẩn mực.
Hãng Luật Anh Bằng. Tìm hiểu quy định về Thời hiệu Khởi kiện vụ án Dân sự. Hãng Luật Anh Bằng. Tìm hiểu quy định về Thời hiệu Khởi kiện vụ án Dân sự.
Hãng Luật Anh Bằng - Quy định về trình tự, thủ tục thực hiện quyền Khiếu nại của công dân. Hãng Luật Anh Bằng - Quy định về trình tự, thủ tục thực hiện quyền Khiếu nại của công dân.
Hãng Luật Anh Bằng - Địa chỉ Luật sư, Văn phòng Luật sư tin cậy tại Hà Nội. Hãng Luật Anh Bằng - Địa chỉ Luật sư, Văn phòng Luật sư tin cậy tại Hà Nội.
Án tuyên có hiệu lực pháp luật, có Khiếu nại được không ? Án tuyên có hiệu lực pháp luật, có Khiếu nại được không ?
Cung chúc Tân Xuân - Xuân Tân Sửu * Sức khỏe * Hạnh phúc * Thành công * Thắng lợi ! Cung chúc Tân Xuân - Xuân Tân Sửu * Sức khỏe * Hạnh phúc * Thành công * Thắng lợi !
Quy định về Hồ sơ đăng ký Doanh nghiệp của Công ty TNHH. Quy định về Hồ sơ đăng ký Doanh nghiệp của Công ty TNHH.
Luật sư, Luật sư tư vấn, Văn phòng Luật sư Nổi tiếng, giỏi, danh tiếng tại Hà Nội. Luật sư, Luật sư tư vấn, Văn phòng Luật sư Nổi tiếng, giỏi, danh tiếng tại Hà Nội.
Văn bản pháp luật mới

Tờ khai lệ phí trước bạ nhà đất
Tờ kê khai thuế nhà đầu tư nước ngoài
Mẫu thông báo nộp bổ sung thuế
Mẫu giấy xác nhận (song ngữ) thuế thu nhập đã nộp tại Việt Nam
Thỏa thuận mang thai hộ vì mục đích nhân đạo
ĐÔI TÁC
Thống kê truy cập
Số người online: 17
Total: 3722916

 

 

HÃNG LUẬT ANH BẰNG

Địa chỉ: P905, tòa nhà CT4-5, ngõ 6, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, HN

Hotline TVPL: 0913 092 912

Dây nói: 0243.7.675.594 | Fax: 37.675.594

Điện thoại: 0243.7.675.594 - 0982 6929 12

Email : luatsuanhbang@gmail.com

  Copyright © ANHBANGLAW 2010

 ĐƯỜNG DÂY NÓNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT:  0913 092 912 - 0982 69 29 12

Google + Hon Nguyễn