luật sư cố vấn doanh nghiệp

Tư vấn thành lập doanh nghiệp

Tư vấn sở hữu trí tuệ, bản quyền

Tư vấn kế toán thuế

Tư vấn mã số mã vạch, Tiêu chuẩn chất lượng

Tư vấn lao động, bảo hiểm xã hội

Thay đổi đăng ký kinh doanh
    Thứ hai, Ngày 23/05/2022  
Hotline: Hãng Luật Anh Bằng: TVPL- 0913 092 912
Dịch vụ
Doanh nghiệp - Đầu tư
Kế toán thuế Doanh nghiệp
Dân sự - Đất đai - HNGĐ
Tranh tụng
Khiếu nại - Tố cáo
Tư vấn Hợp đồng
HỖ TRỢ Online


Album

 
Home > >
 Dùng vũ lực đánh ghen có vi phạm pháp luật không ? Dùng vũ lực đánh ghen có vi phạm pháp luật không ? , Hãng luật Anh Bằng

DÙNG VŨ LỰC ĐÁNH GHEN CÓ VI PHẠM PHÁP LUẬT KHÔNG ???

Hỏi: Xin chào Luật sư, tôi muốn luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau: Tôi và anh Nguyễn Văn A là đồng nghiệp, mặc dù anh A đã có gia đình nhưng anh vẫn tán tỉnh và theo đuổi truwóc một thời gian dài. Sau một thời gian, tôi và anh yêu nhau, tôi không có ý định sẽ bắt anh bỏ vợ để lấy tôi nhưng vào thứ 2 tuần trước, chị vợ anh biết và đã thuê người đánh ghen, gây thương tích, xúc phạm, làm những điều ảnh hưởng đến danh dự tôi. Do vậy, tôi muốn hỏi Luật sư, trong trường hợp này, tôi có thể kiện chị vợ anh được không? Mức phạt mà chị ta sẽ phải gánh chịu là như thế nào. Mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

Ảnh minh họa: Nguồn Internet.

Trả lời:

Về câu hỏi bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời làm hai phần như sau:

Thứ nhất, đối với việc vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng của bạn (nếu có).

Các thông tin  mà bạn cung cấp chưa rõ ràng, đầy đủ về mối quan hệ giữa bạn và anh A chưa rõ mức độ nên rất khó để xác định bạn có vi phạm pháp luật hay không. Tuy nhiên, chúng tôi xin nêu một số quy định của pháp luật có liên quan trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình để bạn đối chiếu với hành vi của mình, từ đó xác định hành vi của bạn có vi phạm pháp luật hay không.

Theo quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 1 Điều 48 của Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã thì người có một trong các hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, bao gồm:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ...”.

Trường hợp người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng theo quy định tại Điều 182 của Bộ luật hình sự và bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Theo đó, chúng tôi không biết tình cảm giữa bạn và anh A đang ở mức độ nào, chỉ là tán tỉnh hay đã chung sống như vợ chồng…Do vậy, bạn có thể dẫn chiếu theo các thông tin ở trên để biết xem mình có thuộc trường hợp vi phạm chế độ một vợ một chồng không. Vì ở đây như bạn nói, bạn biết rõ anh A đã có gia đình nên bạn cần cân nhắc và xen xét kỹ.

Thứ hai, về hành vi vợ anh A đánh gây thương tích, xúc phạm danh dự…cho bạn.

Theo như bạn nói thì vợ anh A đã có hành vi xâm hại sức khỏe, cố ý gây thương tích, xâm phạm đến danh dự, nhâm phẩm của bạn. Hành vi này, tùy theo tính chất, mức độ sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể như sau:

- Theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 5 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, người nào có hành vi “xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác” thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

- Trường hợp cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 134 của Bộ luật hình sự thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác và bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 134 thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 134 thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm. Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 134 thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười bốn năm. Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 134 thì bị phạt tù từ mươi hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

Ý kiến tư vấn có giá trị tham khảo trên cơ sở thông tin Bạn cung cấp *.

Trên đây, là tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu có bất kì thắc mắc hay muốn được tư vấn rõ hơn thì bạn có thể liên hệ tới chúng tôi.

Trân thành cảm ơn.


 HÃNG LUẬT ANH BẰNG |  ANH BANG LAW. Since 2007

VPGD: P905, tòa nhà CT 4.5, Ngõ 6, phố Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội

Dây nói: 0243 7673 930 - 0243.7.675.594 - Fax: 0243 7675 594

Hotline: 0913 092 912 * 0982692912 - Luật sư  Bằng - Trưởng Hãng Luật

Email:luatsuanhbang@gmail.com  | Web: hangluatanhbang.vn 


     



    Các Tin khác
  + Quy định về Thế chấp, Cầm cố tài sản, Đăng ký giao dịch đảm bảo. (05/06/2021)
  + Quy định về điều kiện, hồ sơ, thủ tục Chia Tách thửa đất | Hãng Luật Anh Bằng (03/06/2021)
  + Hồ sơ, Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài - Hãng luật Anh Bằng (03/06/2021)
  + Tìm hiểu quy định của Pháp luật về Tài sản chung của Vợ chồng ? (03/06/2021)
  + Đường dây nóng tư vấn pháp luật, Trợ giúp pháp lý toàn quốc: 0982 69 29 12 (31/05/2021)
  + Tội đánh bạc, Tổ chức đánh bạc chịu trách nhiệm hình sự như thế nào ? (31/05/2021)
  + Trổ cửa sang bất động sản liền kề như thế nào là đúng theo quy định ? (31/05/2021)
  + Hành vi bạo lực gia đình - Chế tài xử lý ? (31/05/2021)
  + Thực hiện công việc vượt quá ủy quyền cho phép thì xử lý như thế nào? (31/05/2021)
  + Muốn xin giao đất, thuê đất đầu tư sản xuất nông nghiệp thì cần những thu tục gì ? điều kiện gì ?. (31/05/2021)
  + Cho vay tiền không có hợp đồng, Giấy tờ có kiện đòi được không ? (31/05/2021)
  + Quy định về nghĩa vụ riêng của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. (31/05/2021)
  + Quyền mở lối đi qua bất động sản liền kề khi nhà đất bị bao vây không có lối đi. (31/05/2021)
  + Quy định về thủ tục cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài lao động tại Việt Nam như thế nào ? (31/05/2021)
  + Có nhiều Di chúc thì phân chia tài sản thừa kế như thế nào? (31/05/2021)
  + Quy định về Hợp đồng vay tài sản (vay tiền) và lãi xuất. (31/05/2021)
  + Quy định về hàng thừa kế theo pháp luật. Tư vấn phân chia di sản thừa kế theo pháp luật. (31/05/2021)
  + Quy định của pháp luật về mất năng lực, hạn chế năng lực hành vi dân sự. (31/05/2021)
  + Quy định về ngành nghề cấm kinh doanh | Hãng Luật Anh Bằng (31/05/2021)
  + Quy định mới về đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài | Hãng Luật Anh Bằng (29/05/2021)
 
Tin tức, sự kiện
Luật sư, Văn phòng Luật sư uy tín, danh tiếng tại Hà Nội. Luật sư, Văn phòng Luật sư uy tín, danh tiếng tại Hà Nội.
Án tuyên có hiệu lực pháp luật, có Khiếu nại được không ? Án tuyên có hiệu lực pháp luật, có Khiếu nại được không ?
Hãng Luật Anh Bằng. Tìm hiểu quy định về Thời hiệu Khởi kiện vụ án Dân sự. Hãng Luật Anh Bằng. Tìm hiểu quy định về Thời hiệu Khởi kiện vụ án Dân sự.
Tìm Luật sư Giỏi, Uy tín, Danh tiếng, Tin cậy tại Hà Nội - Hãng Luật Anh Bằng. Tìm Luật sư Giỏi, Uy tín, Danh tiếng, Tin cậy tại Hà Nội - Hãng Luật Anh Bằng.
Giá trị cốt lõi - Hãng Luật Anh Bằng Giá trị cốt lõi - Hãng Luật Anh Bằng
Cà phê Buôn Mê Thuột- Bài học  về bảo hộ thương hiệu Cà phê Buôn Mê Thuột- Bài học về bảo hộ thương hiệu
Quy định về Hồ sơ đăng ký Doanh nghiệp của Công ty TNHH. Quy định về Hồ sơ đăng ký Doanh nghiệp của Công ty TNHH.
Luật sư, Luật sư tư vấn, Văn phòng Luật sư Nổi tiếng, giỏi, danh tiếng tại Hà Nội. Luật sư, Luật sư tư vấn, Văn phòng Luật sư Nổi tiếng, giỏi, danh tiếng tại Hà Nội.
Tư vấn Thủ tục cấp Mã số, Mã vạch cho Hàng hóa Tư vấn Thủ tục cấp Mã số, Mã vạch cho Hàng hóa
Dịch vụ Thành lập Doanh nghiệp Nhanh, Gọn, Chuyên nghiệp tại Hà Nội | Hãng Luật Anh Bằng Dịch vụ Thành lập Doanh nghiệp Nhanh, Gọn, Chuyên nghiệp tại Hà Nội | Hãng Luật Anh Bằng
Văn bản pháp luật mới

Nghị định số 15/2022/NĐ-CP Quy định chính sách miễn, giảm thuế theo Nghị quyết số 43/2022/QH15 của Quốc hội về chính sách tài khóa, tiền tệ hỗ trợ Chương trình phục hồi và phát triển kinh tế - xã hội
Thông tư 120/2021/TT-BTC Quy định mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn cho đối tượng chịu ảnh hưởng bởi dịch COVID-19
Nghị định số 110/2021/NĐ-CP Bãi bỏ một số văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ
Nghị định số 102/2021/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, hóa đơn; hải quan; kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số; quản lý, sử dụng tài sản công; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; dự
Thông tư số 100/2021/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 40/2021/TT-BTC ngày 01/6/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân và quản lý thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh
ĐÔI TÁC
Thống kê truy cập
Số người online: 17
Total: 3956601

 

 

HÃNG LUẬT ANH BẰNG

Địa chỉ: P905, tòa nhà CT4-5, ngõ 6, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, HN

Hotline TVPL: 0913 092 912

Dây nói: 0243.7.675.594 | Fax: 37.675.594

Điện thoại: 0243.7.675.594 - 0982 6929 12

Email : luatsuanhbang@gmail.com

  Copyright © ANHBANGLAW 2010

 ĐƯỜNG DÂY NÓNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT:  0913 092 912 - 0982 69 29 12

Google + Hon Nguyễn